மாமேதை காரல் மார்க்சின் 200ஆவது பிறந்த தினம்

ab

அன்பானவர்களுக்கு

நானிலமும் தான்வாழ நான்மறைகள் தாம்வாழ
மாநகரின் மாறன் மறைவாழ – ஞானியர்கள்
சென்னியணி சேர்தூப்புல் வேதாந்த தேசிகனே
இன்னுமொரு நூற்றண்டிரும்

என்றும்

அடியார்கள் வாழ அரங்கநகர் வாழ
சடகோபன் தண்டமிழ்நூல் வாழ – கடல்சூழ்ந்த
மண்ணுலகம் வாழ மணவாள மாமுனியே
இன்னுமொரு நூற்றாண்டிரும்

என்றும்

ஆன்மிகத் தொண்டாற்றிய பெரியோரை “இன்னுமொரு நூற்றாண்டிரும்” என்று வாழ்த்துவது ஒரு மரபு. உழைப்பின் சுரண்டல் குறித்த தத்துவத்தை உலகுக்கு வழங்கிய மனிதரது சிந்தனைகளுக்கு அழிவில்லை.

மனிதகுல விடுதலைக்காக சிந்தித்த மாமேதை கார்ல் மார்க்ஸ் அவர்களது இருநூறாவது ஆண்டு மே 5 அன்று தொடங்குகிறது… (மே 5, 1818: அவரது பிறந்த நாள்). அவரது பங்களிப்பை அடுத்தடுத்த தலைமுறையினர்க்குக் கொண்டு சேர்க்கும் வண்ணம் சில அரிய முயற்சிகளில் பாரதி புத்தகாலயம் ஈடுபட்டு வருகிறது. மெயிலை இணைத்துள்ளேன்…

சென்னையில் இருப்போர், விருப்பமுள்ளோர் நாளை காலை ஒன்பது மணிக்கு இந்த விழாவில் வந்து பங்கேற்க வேண்டுகிறேன்.

எஸ் வி வேணுகோபாலன்

———- Forwarded message ———-
From: Thamizh Books <thamizhbooks@gmail.com>
Date: 2017-05-04 19:22 GMT+05:30
Subject: மாமேதை காரல் மார்க்சின் 200ஆவது பிறந்த தினம்
To:

அழைப்பிதழ்
மாமேதை காரல் மார்க்சின் 200ஆவது பிறந்த தினத்தை முன்னிட்டு நாளை காலை 9 மணிக்கு மார்க்ஸ்,எங்கெல்ஸ் தேர்வு செய்யப்பட்ட நூல்களின் 12 தொகுதிகளை பாரதி புத்தகாலயம் வெளியிட உள்ளது. இதற்கான முன்வெளியீட்டுத் திட்டத்தை மார்க்சிஸ்ட் கட்சியின் மாநில செயலாளர் தோழர் ஜி.ராமகிருஷ்ணன் அவர்கள் துவக்கி வைக்கிறார். இந்நிகழ்வில் புகழ்பெற்ற வரலாற்றுப் பேராசிரியர் ஆர்.சம்பகலஷ்மி, பேரா.வெ.பா.ஆத்ரேயா, ஆய்வாளர் வ.கீதா ஆகியோர் வாழ்த்துரை வழங்க உள்ளனர். தங்கள் வரவை எதிர் நோக்குகிறோம்

Share

About the Author

எஸ்,வி.வேணுகோபாலன்

has written 79 stories on this site.

என்னைப் பற்றி என்ன சொல்ல.... ஓர் எளிமையான வாசகர். உணர்ச்சி ஜீவி. தாம் இன்புறும் வாசிப்பை இதர வாசக உலகு இன்புற வைத்து அதன் பின்னூட்டம் கிடைக்கப் பெறாவிட்டாலும் நெகிழ்ச்சியுற தொடர்ந்து பகிர்ந்து கொள்ளத் துடிக்கும் ஓர் உணர்ச்சி ஜீவி. வங்கி ஊழியர். கவிதைகளில்தான் புறப்பட்டது எனது படைப்புலகமும். எழுதுவதை விடவும் வாசிப்பது, கேட்பது, பார்ப்பது, பகிர்வது பிடித்திருக்கிறது. ஆனாலும் எழுதுவதை விடாமல் பிடித்து வைத்திருக்கிறது இந்தக் கணினி எழுதுகோல். அற்புதமான போராளி எனது வாழ்க்கை இணை தோழர் ராஜேஸ்வரி. சுவாரசியமிக்க குழந்தைகளில் மூத்தவர் கட்டிடவியல் மூன்றாமாண்டு மாணவி. இளையவர் ஏழாம் வகுப்பில். இந்து, நந்தா இருவருக்குமே ஓவியம், கவிதை,பாடல்கள் ரசிப்பது மிகவும் பிடிக்கும். இந்து எழுதிய முதல் ஆங்கிலக் கவிதை அவள் நான்காம் வகுப்பில் இருக்கையில் ஹிந்து யங் வேர்ல்ட் இணைப்பில் இடம் பெற்றது. நந்தாவின் முதல் தமிழ் கவிதை அவன் மூன்றாம் வகுப்பில் இருக்கும்போது அவன் சொல்லச் சொல்ல நான் எழுதியது, துளிர் இதழில் வெளியானது. படைப்புலகம் இருக்கட்டும். அவர்களுக்கான நேரம் மறுக்கப்படும்போது அவர்கள் என்னை ஈவிரக்கமின்றித் தாக்கும்போது என்னைவிட அதிகம் காயம் சுமப்பது எனது எழுத்துக்கள்தான்....அது தான் என்னை எழுதவும் தூண்டுவது. என்னை மனிதனாகத் தகவும் அமைப்பது...

Write a Comment [மறுமொழி இடவும்]


five + = 10


Copyright © 2015 Vallamai Media Services . All rights reserved.
வல்லமை மின்னிதழில் வெளியாகும் ஆக்கங்கள், ஆக்கியவரின் தனிப்பட்ட கருத்துகளே; வல்லமையின் கருத்துகளாகக் கொள்ள வேண்டாம்.