கவர்ச்சி ஊர்வசி

 

மூலம் : பீட்டில்ஸ் பாடகர்

தமிழாக்கம் : சி. ஜெயபாரதன், கனடா

++++++++++++++++++

கவர்ச்சி மேனகா !

என்ன காரியம் செய்தாய் ?

முட்டாள் ஆக்கினாய் ஒவ்வோர் ஆணையும் !

முட்டாள் ஆக்கினாய் !

கவர்ச்சி ஊர்வசி !

என்ன காரிய செய்தாய் ?

எல்லா விதிகளை மீறினாய் !

விதிகளை மிதிப்பதை

அனைவ ருக்கும் காட்டினாய் !

கவர்ச்சி மேனகா !

என்ன காரியம் செய்தாய் ?

எல்லா விதிகளை முறித்தாய் !

பொழுது வெளுத்த ஓர்நாள்

உலகு காத்தி ருந்தது,

ஓர் கவர்ச்சிக் கன்னி வருகைக்கு

ஓவ்வோர் ஆணையும் மயக்கி

அடிமைப் படுத்தி

மூடனாய் ஆக்கிட !

உலகு அனைத்திலும் உன்னதக்

கவர்ச்சிப் பாவை நீதான் !

எப்படித் தெரியும் உரைப்பாய்

இப்புவி காத்துள துனக்காய் ?

இப்புவி காத்துள துனக்காய் ?

கவர்ச்சி மாதே !

எப்படி அறிவாய் நீயும்

தப்பா தெல்லாம் வீழும் என்று ?

கவர்ச்சிக் கன்னி

உன்பீடச் சிகரம் எட்டா உயரம் !

உன்காலில் வீழும் உலகு !

பொன் பொருள் யாவும் ஈந்தோம்

உன்னருகே அமர,

உன் புன்னகை காண,

உன்னிழலில் குளிர !

கவர்ச்சி அணங்கே !

புவிப் பேரழகி !

புதுப் பேரழகி !

உன்னழ குக்கு ஈடில்லை

உலகில் !

ஒவ்வோர் ஆணையும்

உலகில்

முட்டாள் ஆக்கினாய் நீ !

முடவன் ஆக்கினாய் நீ !

முதிர்ச்சி

அறிவில் லாத நீ !

+++++++++++++

About the Author

has written 777 stories on this site.

அணுசக்தி ஆக்கப் பணியில் பொறியியல் துறைகளில் 45 ஆண்டுகளுக்கு மேலாக இந்தியா, கனடாவில் அனுபவம் பெற்று, இப்போது ஓய்வில் தமிழ் இலக்கிய படைப்புப் பணியில் முழு நேரமும் ஈடுபட்டிருக்கிறார். 1960ம் ஆண்டு முதல் இவரது விஞ்ஞானக் கட்டுரைகள், கதைகள், கட்டுரைகள் பல கலைமகள், மஞ்சரி, தினமணிக் கதிர், இதயம் பேசுகிறது, மயன், தாய், காலம் இதழ்களில் வெளி வந்துள்ளன. இவரது ஆக்க வினைகளுக்கு அணுசக்தி நூல் 1964 இல் சென்னை பல்கலைக் கழகத்தின் மாநில முதற்பரிசு பெற்றது. கணினித் தமிழ்வலைப் பதிவுகள் பின்னிப் பிணைக்கும் புதிய உலகிலே, கடந்த 15 ஆண்டுகளாக 800 மேற்பட்ட விஞ்ஞானக் கட்டுரைகள், கவிதைகள், கதைகள், நாடகங்கள் பற்பல அம்பலம், திண்ணை, பதிவுகள், அந்தி மழை, நதியலை, வல்லமை போன்ற வலைத் தளங்களில் பல்லாண்டுகள் வந்துள்ளன. இவரது நீண்ட தமிழ் நாடகங்கள் மும்பையிலும், சென்னை கல்பாக்கத்திலும் அரங்கேறியுள்ளன. இதுவரை 27 நூல்கள் வெளிவந்துள்ளன: ஆக்க வினைகளுக்கு அணுசக்தி, வானியல் விஞ்ஞானிகள், அணுசக்தி, தாகூரின் தமிழ்க் கீதாஞ்சலி, அணுவின் ஆற்றல், இந்திய விஞ்ஞான மேதைகள், சீதாயண நாடகம், சீதாயணம் படக்கதை, கீதாஞ்சலி, ஆபிரஹாம் லிங்கன், சாக்ரடிஸ், நெப்போலியன், ஜோன் ஆஃப் ஆர்க், முக்கோணக் கிளிகள் படக்கதை, கலீல் கிப்ரான் கவிதைகள், விண்வெளி வெற்றிகள், அணுமின்சக்தி பிரச்சனைகள், மெய்ப்பாடுகள், அணுசக்தியே இனி ஆதார சக்தி, நைல் நதி நாகரீகம், உலகிலே உன்னத பொறியியற் சாதனைகள், எழிலரசி கிளியோபாத்ரா, காதல் நாற்பது, உன்னத மனிதன், பிரபஞ்சத்தின் மகத்தான நூறு புதிர்கள் (தொகுப்பு 1 & 2), Eco of Nature [English Translation of Environmental Poems]. அண்டவெளிப் பயணங்கள்.