துணைவியின் இறுதிப் பயணம் – 6

-சி. ஜெயபாரதன், கனடா

என் இழப்பை நினை; ஆனால் போகவிடு எனை
[Miss me, But let me go]
++++++++++++++

என்னருமை மனைவி தசரதி ஜெயபாரதன்
தோற்றம் : அக்டோபர் 24, 1934.
மறைவு : நவம்பர் 18, 2018
++++++++++++++++++

[25]

[ஆயுள் சான்றிதழ்]
[Life Certificate]

ஓய்வு ஊதியம் பெறுவதற்கு
ஓவ்வோர் ஆண்டும்
ஆயுள் நீடிப்புச் சான்றிதழ்
அவசியம்.
இந்திய அரசாங்க ஆணையர்
நவம்பர் மாதம்
முதல் வாரம் அளிப்பார்
முத்திரை குத்தி !
தம்பதிகள் புறப்பட்டோம்.
இறுதிப் பயணம்.
பாதி வழியில்
இருளும் மாலை நேரத்தில்,
திடீரெனத் துணைவி
இரத்தக் குழல் குமிழி கிழிந்து
நேரும் பெரு வெடிப்பு !
உடம்பில் பூகம்பம் !
நாள் காட்டியில்
காலன் என்றோ குறித்து வைத்த
நவம்பர் ஒன்பதாம் நாள் !
அடுத்தோர் 9/11
அபாய மரண நிகழ்ச்சி
நேரும்
ஓருயிருக்கு !
முடிவில் நடந்தது என்ன ?
எனக்குக் கிடைத்தது
அரசாங்கத்தின்
ஆயுள் சான்றிதழ்.
என்னருமைத் துணைவிக்கு
எமனின்
மரணச் சான்றிதழ் !

++++++++++++

பிரார்த்தனை தொடர்கிறது.

 

About the Author

has written 777 stories on this site.

அணுசக்தி ஆக்கப் பணியில் பொறியியல் துறைகளில் 45 ஆண்டுகளுக்கு மேலாக இந்தியா, கனடாவில் அனுபவம் பெற்று, இப்போது ஓய்வில் தமிழ் இலக்கிய படைப்புப் பணியில் முழு நேரமும் ஈடுபட்டிருக்கிறார். 1960ம் ஆண்டு முதல் இவரது விஞ்ஞானக் கட்டுரைகள், கதைகள், கட்டுரைகள் பல கலைமகள், மஞ்சரி, தினமணிக் கதிர், இதயம் பேசுகிறது, மயன், தாய், காலம் இதழ்களில் வெளி வந்துள்ளன. இவரது ஆக்க வினைகளுக்கு அணுசக்தி நூல் 1964 இல் சென்னை பல்கலைக் கழகத்தின் மாநில முதற்பரிசு பெற்றது. கணினித் தமிழ்வலைப் பதிவுகள் பின்னிப் பிணைக்கும் புதிய உலகிலே, கடந்த 15 ஆண்டுகளாக 800 மேற்பட்ட விஞ்ஞானக் கட்டுரைகள், கவிதைகள், கதைகள், நாடகங்கள் பற்பல அம்பலம், திண்ணை, பதிவுகள், அந்தி மழை, நதியலை, வல்லமை போன்ற வலைத் தளங்களில் பல்லாண்டுகள் வந்துள்ளன. இவரது நீண்ட தமிழ் நாடகங்கள் மும்பையிலும், சென்னை கல்பாக்கத்திலும் அரங்கேறியுள்ளன. இதுவரை 27 நூல்கள் வெளிவந்துள்ளன: ஆக்க வினைகளுக்கு அணுசக்தி, வானியல் விஞ்ஞானிகள், அணுசக்தி, தாகூரின் தமிழ்க் கீதாஞ்சலி, அணுவின் ஆற்றல், இந்திய விஞ்ஞான மேதைகள், சீதாயண நாடகம், சீதாயணம் படக்கதை, கீதாஞ்சலி, ஆபிரஹாம் லிங்கன், சாக்ரடிஸ், நெப்போலியன், ஜோன் ஆஃப் ஆர்க், முக்கோணக் கிளிகள் படக்கதை, கலீல் கிப்ரான் கவிதைகள், விண்வெளி வெற்றிகள், அணுமின்சக்தி பிரச்சனைகள், மெய்ப்பாடுகள், அணுசக்தியே இனி ஆதார சக்தி, நைல் நதி நாகரீகம், உலகிலே உன்னத பொறியியற் சாதனைகள், எழிலரசி கிளியோபாத்ரா, காதல் நாற்பது, உன்னத மனிதன், பிரபஞ்சத்தின் மகத்தான நூறு புதிர்கள் (தொகுப்பு 1 & 2), Eco of Nature [English Translation of Environmental Poems]. அண்டவெளிப் பயணங்கள்.