Featuredஇலக்கியம்கட்டுரைகள்பத்திகள்

கற்றல் ஒரு ஆற்றல் 69

க. பாலசுப்பிரமணியன்

சுயஅடையாளம் முன்னேற்றத்தின் முதல் படி

education

லெபனோனைச் சேர்ந்த தத்துவ மேதையும் கவிஞருமான கலீல் கிப்ரானின் குழந்தைகளை பற்றிய  கீழ்க்கண்ட வரிகள் உலகம் முழுதும் பேசப்பட்டும் பாராட்டப்பட்டும் வருகின்றன.

Your children are not your children.

They are the sons and daughters of Life’s longing for itself.

They come through you but not from you,

And though they are with you yet they belong not to you.

 

You may give them your love but not your thoughts,

For they have their own thoughts.

You may house their bodies but not their souls,

For their souls dwell in the house of tomorrow,

which you cannot visit, not even in your dreams.

You may strive to be like them,

but seek not to make them like you.

For life goes not backward nor tarries with yesterday.

 

You are the bows from which your children

as living arrows are sent forth.

The archer sees the mark upon the path of the infinite,

and He bends you with His might

that His arrows may go swift and far.

Let your bending in the archer’s hand be for gladness;

For even as He loves the arrow that flies,

so He loves also the bow that is stable.

“உங்கள் குழந்தைகள், உங்கள் குழந்தைகள் அல்ல. அவர்கள் வாழ்க்கையும் காலமும் தங்கள் மேன்மைக்காக வகுத்துக்கொண்ட இலட்சிய பிறப்புக்கள். அவர்களுக்கு உங்கள் அன்பைக்கொடுங்கள் உங்கள் எண்ணங்களை அல்ல. ” என்ற சீரிய கருத்தை முன் வைத்து எழுதப்பட்ட இந்த வரிகள் பெற்றோர்களுக்கும் ஆசிரியர்களுக்கும் சமுதாயத்திற்கும் விழிப்புணர்வைக் கொடுக்கக் கூடிய வார்த்தைகளின் தொகுப்பு.

ஒவ்வொரு குழந்தையும் பிறக்கின்ற காலப் பரிமாணமும் சமுதாய மற்றும் பூகோளப் பரிமாணங்களும் மாறுபட்டவை.  அதனால் அவர்கள் சிந்தனைகளும் உணர்வுகளும் மாறுபடுகின்றன. பல நேரங்களில் பெற்றோர்களின் கனவுச் சுமைகளை அவர்கள் தாங்குவதால் அவர்களுடைய சொந்தச் சிந்தனைகள் உயிர்பெறவோ அல்லது பிரகாசிக்கவோ வழியில்லாமல் போய்விடுகின்றது. இது அவர்களுடைய தனித்தன்மையையும் சுய- அடையாளத்தையும் வெகுவாக பாதிக்கின்றது.

சுய- அடையாளம் ஒரு மனிதனின் எண்ணங்களையும் உணர்வுகளையும் அதன் தனித்தன்மையுடன் சீராக வெளிப்படுத்த உதவுகின்றது. ஒரு மாணவனின் வாழ்க்கைப் பாதையில்  அவர்களது சொந்த விருப்பங்கள் ஆர்வங்கள் மற்றும் தேடல்கள் ஆகியவற்றை அடித்தளமாக்கி அர்த்தமுள்ள மேன்மையான வாழ்க்கை வாழ்வதற்கு உதவுகின்றது.

பெற்றோர்கள் மற்றும் ஆசிரியர்களின் நிர்பந்தத்தால் தங்களது சுய அடையாளங்களை இழக்கும் அல்லது அடகு வைக்கும் இளைஞர்கள் முன்னேற்றப்படியிலிருந்து வெகு சீக்கிரம் கீழே விழுந்துவிடுகின்றார்கள். அது மட்டுமல்ல, மற்றவர்களின் கருத்துக்களுக்கும் சிந்தனைகளுக்கும் அடிபணிந்து தங்களுடைய படைப்பாற்றல்களையும் இழந்து விடுகின்றனைர் இது மிக வருந்தத்தக்க நிலை. இது அந்த தனி மனிதருக்கு மட்டுமல்ல, சமுதாயத்திற்கும் நாட்டிற்கும் ஒரு இழப்பு. இதனை உணர்ந்து வீடுகளிலும் பள்ளிகளிலும் ஒவ்வொரு குழந்தைக்கும் தங்களது சுய அடையாளங்களை அறிந்து கொள்ளவும், புரிந்து கொள்ளவும் உரிய கல்விமுறைகளை கடைப்பிடித்தல் அவசியம்.

சுய அடையாளங்களை குழந்தைகளிடம் வளர்ப்பதற்கான  உத்திகள் :

  1. அவர்களுடய கருத்துக்கள் தவறாக இருந்தாலும் பொறுமையுடன் காது கொடுத்துக் கேட்டல் அவசியம்.
  2. அவர்களுடைய கருத்துக்களை ஏளனம் செய்தோ தரக்குறைவாகவோ பேசுவதைத் தவிர்த்தல் அவசியம்.
  3. அவர்களுடைய உணர்வுகளை முழுமையாக வெளிப்படுத்த உதவ வேண்டும்.
  4. அவர்களை மற்றவர்களுடன் ஒப்பிட்டோ பேசவோ மற்றவர்களின் தரத்திற்குக் குறைத்துப் பேசுதலையோ தவிர்க்க வேண்டும்.
  5. அவர்களோடு உறவாடும் பொழுது அவர்களுக்குரிய மரியாதையையும் அன்பையும் வெளிப்படுத்துதல் அவசியம்.
  6. அவர்களுடைய படைப்பாற்றலை ஊக்குவித்தும் போற்றியும் பேசும்பொழுது அவர்களுடைய தனித்தன்மையும் சுயஅடையாளமும் நிலைபெறுகின்றது.

7.அவர்களுடைய தோல்விகள், இயலாமை மற்றும் அறியாமைகளை முன்னிறுத்தி அவர்களை அச்சுறுத்தவோ அல்லது தாழ்வு மனப்பான்மைக்கு வித்திடவோ கூடாது.

வாழ்க்கையில் அடையாளாச் சிதைவுகளும் அடையாள நெருக்கடிகளில் தவிக்கும் பலருக்கு அவர்களுடைய இளைய காலத்து வளர்ப்பு முறையிலும் கற்றல் பாதையிலும் தேக்கங்களும் நெருக்கடிகளும் தவறுகளும் நேர்ந்திருக்க வாய்ப்புள்ளதாக மனநல ஆராய்ச்சியாளர்கள் கருதுகின்றனர்.

கற்றல் ஒரு வாழ்க்கையின், ஒரு உயிரின் தொடர் முயற்சி. சுய-அடையாளங்களை இழந்த உள்ளங்கள் வாழ்க்கையில் கற்றலை ஒரு காலத்தின் செயலாக மட்டும் கருதி தங்களது வாழ்க்கைப் பயணத்தில் ஒளியை இழந்து விடுகின்றன. இதைக் கருத்தில் கொள்ளுதல் மிக அவசியம்.

(தொடரும்)

Print Friendly, PDF & Email
Share

உங்கள் கருத்துகளைத் தெரிவிக்க