துரும்பைத் திரியாக்கி ஒளிரும் பெண்கள்

— பானு.

கேரளாவில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட ஷீ டேக்ஸி மற்றும் ஷீ ஆட்டோ பற்றிக் கேள்விப்பட்டதில் ஏற்பட்ட ஆர்வம் (பொறாமை?? 🙂 ) இன்னும் தீர்ந்த பாடில்லை. அதற்குள் மற்றொரு பெரும் வாய்ப்பு அம்மாநிலப் பெண்களுக்குக் கிட்டியுள்ளது. பெண் முன்னேற்றம் என கோஷம் எழுப்புவதோடு நின்றுவிடவில்லை. சாத்தியமான எல்லா முயற்சிகளையும் தொடர்ந்து செய்து வருவதில் கேரளா அரசு நிச்சயம் மற்ற மாநிலங்களுக்கு ஒரு முன்மாதிரியே.

she taxiமுழுக்க முழுக்கப் பெண்களாலேயே நிர்வகிக்கப்பட்டு பெண்களின் பயன்பாட்டுக்காவே இயங்கி பெண்களின் பொருளாதார வளர்ச்சிக்காகத் துவங்கப்பட்டு பெண்கள் பாதுகாப்பை உறுதி செய்துள்ளது ஷீ டேக்ஸி. பெண்கள் பாதுகாப்பின்மைக்கு அவர்களது தனிமைப் பயணங்களும் நிச்சயமாகத் தவிர்க்க இயலாத ஒரு வாழ்க்கை முறையாகிவிட்ட இக்காலத்தில் தனியாக வெளியே செல்லாதீர்கள் எனத் தடுக்காமல், முறையான பாதுகாப்புக்கு ஏற்பாடு செய்து கொடுப்பது தான் அறிவுடைமை. அதனைக் கேரள அரசு அருமையாகச் செய்து காட்டியுள்ளது.  ஷீ டேக்ஸி பற்றி அறிந்துகொள்ளப் பார்க்க பதிவு.

இவ்வருட மகளிர் தினத்தை முன்னிட்டு கேரளாவில் ஷீ ஷாப்ஸ் She-shops அறிமுகப்படுத்தப்பட்டுள்ளது. கேரள அரசின் மகளிர் முன்னேற்றக் கழகம் அளிக்கும் உதவியுடன் துவங்கப்பட்டுள்ளன ஷீ ஷாப்ஸ்.

பெண்கள் முன்னேற்றம் மற்றும் சுகாதாரமான உணவு என்ற கொள்கை நோக்கத்தோடு வீறு நடை நடக்கிறது ஷீ ஷாப்ஸ்.

மைதா மாவு, செயற்கை நிறங்கள் போன்ற கேடு விளைவிக்கும் பொருட்களுக்கு இங்குத் தடை விதிக்கப்பட்டுள்ளது. கேரளாவின் பாரம்பரிய உணவுகளான கேழ்வரகு, அவல், நவரா அரிசி போன்றவை இங்குப் பரிமாறப்படும் முக்கிய உணவுகள்.

உணவு தயாரிப்பதில் இருந்து மின்சார ஆட்டோக்களில் விநியோகம் செய்வது, விற்பது என அனைத்தும் செய்வது பெண்கள்..பெண்கள் ..பெண்கள் மட்டுமே.

இங்குச் சேகரிக்கப்படும் உணவுக்கழிவுகள் இயற்கை எரிவாயு தயாரிக்க அனுப்பப்படுகிறது.

இங்குப் பணியாற்ற ஆர்வமுள்ள பெண்களின் பொருளாதாரத்தேவைகள் முதற்கொண்டு அனைத்தும் தீர விசாரிக்கப்பட்டு வேலைகளில் ஈடுபடுத்தப்படுகின்றனர். பயிற்சி தேவைப்படுவோருக்குப் பயிற்சியும் அரசின் மகளிர் முன்னேற்றக் கழகம் வழங்க முன்வருகிறது.

ஹ்ம்ம்ம்ம்ம்…..பெண் முதல்வர் என்பதால் அந்த மாநிலத்தின் பெண்களுக்கெல்லாம் முன்னேற்றம் கிடைத்துவிட வேண்டும் என்பதெல்லாம் கட்டாயமா என்ன? பெண் முதல்வருக்கு இதைவிட முக்கியமான கட்சிப்பணிகள் இருக்கும் என்று புரிந்து கொள்ளும் பக்குவத்தை நாம் வளர்த்துக்கொள்ள வேண்டும். எனினும், இடம், நேரம் பாகுபாடின்றி கிடைக்கும் ஒரு துரும்பைக் கொண்டேனும் பெண்கள் சாதிக்கக் காத்திருக்கிறார்கள் என்பது மறுக்க முடியாத உண்மை.

அரசாங்கத்தின் உதவி இல்லையெனினும் முன்னேறத் துடிக்கும் பெண்கள் ஒருங்கிணைந்து ஷீ ஷாப்ஸ், ஷீ டேக்ஸி போன்ற முயற்சிகளில் ஈடுபட்டு வெற்றி காணலாம்.

படம் உதவி:
http://www.indiatimes.com/news/india/mumbai-s-first-batch-of-women-auto-rickshaw-drivers-to-take-to-the-roads-soon-249497.html

http://media.indiatimes.in/media/content/2016/Jan/she%20taxi_1_1452930519.jpg

பதிவாசிரியரைப் பற்றி

Leave a Reply

Your email address will not be published.