ஆஃப்கானிஸ்தானில் கோரப் பூகம்பம்! பேரழிவுகள்! பெரும் சிதைவுகள்!

சி. ஜெயபாரதன் B.E.(Hons) P.Eng (Nuclear), கனடா

இமயத் தொடரில் ஆட்டம்
இயற்கை அன்னையின் சீற்றம்  !
ஆஃப்கானியர் இன்னுயிர் இழந்தார்!
எழுந்துநின்ற வீடுகள் மட்ட மாயின !
எங்கெங்கு வாழினும் இன்னல்தான்!
ஏழு பிறப்பிலும் தொல்லைதான் !
அடித்தட்டு உதைத்தால் பூமி நடுக்கம்!
மலைத்தட்டு அசைந்தால் பேரதிர்ச்சி !
குடல்தட்டில் கோர  ஆட்டம்!
சூழ்வெளி மட்டும் பாழ்வெளியில்லை !
ஆழ்பூமிக்குள்ளும் புற்று நோய் !
தோலுக்குள் எலும்பு முறிவு.
கால் பந்து  தையல் போல்
கடல்தட்டு முறிவுகளில்
பாலமிட்டு
காலக் குயவன் எல்லை போட்ட
கோலப் பீடங்கள்
ஞாலத்தில்
கண்டப் பெயர்ச்சியைக்
காட்டும்  !

++++++++++++++

ஆஃப்கானிஸ்தான் வட கிழக்குப் பகுதியில் ஒரு பெரும் பூகம்பம்

2022 ஜூன் 22 இல் ஆஃப்கானிஸ்தான் வட கிழக்குப் பகுதியில் 6.1 ரிக்டர் அளவில் ஓர் அசுரப் பூகம்பம் நேர்ந்து, 1150 பேருக்கு மேல் மாண்டதாகவும், சுமார் 1500 பேர் காயம் அடைந்ததாகவும்  இரண்டாம்  நாள் செய்தியில் அறிய முடிந்தது.  ஏராளமான வீடுகள் தரை மட்டமாயின.  இடிந்த வீடுகளுக்குள் புதைபட்டோர் எண்ணிக்கை தெரியாது.  சென்ற ஆண்டு கைப்பற்றிய தாலிபான் வன்முறை அரசினர், அமெரிக்க நாட்டின் உதவி நாடியுள்ளார்.  பொதுமக்கள் இராணுவ உதவியின்றி, யந்திர சாதனங்கள் இல்லாமல் உயிருடன் இருப்போரைக் காப்பாற்ற இயலாது அவதிப்படுகிறார்.  நில நடுக்கத்துடன் பெருமழையும் பெய்து, நிலச்சரிவுகளும் உண்டாகி, இடர்ப்படுவோரைக் காப்பாற்ற முடியாது திண்டாடினர்.  20 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு 2002இல் இதுபோன்ற ஒரு நிலநடுக்கம் ஏற்பட்டுள்ளது.  இந்த அடித்தட்டுப் பிளவுகள் [Tectonic Faults] இந்தோனேசியாவில் தொடங்கி, மலேசியா, தாய்லாந்து, பர்மா, இந்தியா, நேபாளம், பாகிஸ்தான், ஆஃப்கானிஸ்தான், ஈரான் வரை செல்கின்றன.

Rescuers in Afghanistan search for survivors of deadly quake | Watch (msn.com)

An aftershock shook a hard-hit area of eastern Afghanistan on Friday, two days after an earthquake rattled the region, razing hundreds of mud-brick homes and killing 1,150 people, according to state media. The temblor was the poverty-stricken country’s deadliest in two decades.

Pakistan’s Meteorological Department reported a 4.2 magnitude quake in southeastern Afghanistan. The Reuters news agency pointed out that its epicenter was in almost the exact same place as Wednesday’s quake. Afghanistan’s state-run Bakhtar News Agency said the aftershock took five more lives and injured 11 people.

The nation of 38 million people was already in the midst of a spiraling economic crisis that had plunged millions deep into poverty with over a million children at risk of severe malnutrition.

****************

https://www.cbsnews.com/video/afghanistan-earthquake-taliban-international-aid/

Death toll rises in Afghanistan earthquake | Watch (msn.com),

Deadly aftershock hits Afghanistan 2 days after devastating earthquake – CBS News

பதிவாசிரியரைப் பற்றி

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *