வழிசமைப்போம் வாருங்கள் !

 

எம் . ஜெயராமசர்மாமெல்பேண்அவுஸ்திரேலியா

 

ஆட்சிதனில் அமர்ந்திருந்தும்

அதியுயர்ந்த பதிவிபெற்றும்

மாட்சியுடை மணிமகுடம்

தான்சூடிக் கொண்டிருந்தும் 

நாட்டிலிப்போ பெண்கள்தமை

நலிவடையச் செய்யும்நிலை 

நாளுமே பெருகுவதை

நாம் தினமும் பார்க்கின்றோம் !

 

வீட்டுக்குள் இருந்தவளை 

வெளிவரவே செய்திருந்தும்

நாட்டுக்குள் நடமாட

நரகாசுரர் விடவில்லை 

கல்விகற்கும் பெண்கள்கூட

கண்கலங்கி நிற்கின்றார்

கயமைநிறை மனமுடையார்

கதிகலங்கச் செய்கின்றார் !

 

பட்டம்பல பெறுகின்றார்

சட்டம்பல பயிலுகின்றார்

நட்டம்பல வாழ்க்கையிலே

நாளுமவர் காணுகிறார்

கெட்டவரின் கண்பார்வை

பட்டுவிடும் போதெல்லாம்

பட்டுவிடும் பாடதனை 

பார்க்கின்றோம் ஏக்கமுடன் !

 

படிக்கின்ற இடத்திலெல்லாம்

பலதுன்பம் காணுகிறார்

படிப்பிக்கும் ஆசானே 

பாதகனாய் மாறுகிறார் 

அரவணைக்கும் காவலரோ

அரக்கராய் மாறுகிறார் 

அவதியுறும் பெண்கள்தமை

அன்றாடம் காணுகின்றோம் !

 

வள்ளுவனார் குறள்படித்தும்

மனமாற்றம் வரவுமில்லை

துள்ளுதமிழ் பாரதியின்

சொல்கூட ஏறவில்லை 

பலமதங்கள் தத்துவமும்

பயனற்றுப் போயினவோ

பரிதவிக்கும் பெண்கள்நிலை

பரிதாபம் ஆகிறதே !

 

திருமணத்தின் பெயராலே

தினமும்பெண்கள் வதைபட்டு

திடீர்மரணம் தேடுவதை

தினசரியால் அறிகின்றோம் 

தெருவிலவர் நடமாட

தினமுமே அஞ்சுகிறார்

அனுதினமும்  அவர்வாழ்வு

அச்சமுடன் விடிகிறதே  !

 

பெண்களெங்கள் கண்களென

பெருமையுடன் பேசிவிட்டு

பெண்களது பெருமைதனை

பிய்த்தெறிந்து வீசுகிறோம் 

மங்கலங்கள் தரும்பெண்கள் 

வாழ்வினுக்கே விளக்காவார்

வாழ்வாங்கு வாழ்வதற்கு 

வழிசமைப்போம் வாருங்கள் !

About ஜெயராமசர்மா

பேராதனை பல்கலைகழக தமிழ் சிறப்புப் பட்டதாரி.அத்தோடு, கல்வியியல் துறையில் டிப்ளோமா, சமூகவியல் துறையில் டிப்ளோமா,கற்பித்தல் நுணுக்கத்தில் முதுகலை தத்துவமானி பட்டங்களையும் பெற்றவர்.கல்வித்திணைக்களத்தில் உதவிக் கல்விப் பணிப்பாளராகவும்,வட இலங்கை புனித பிரான்சிஸ் சேவியர் செமினறியில் பகுதி நேர‌ தமிழ், இந்துகலாசார விரிவுரையாளராகவும், யாழ்/ பேராதனை பல்கலைக்கழகங்களின் வெளிவாரி பட்டப்படிப்புப்பிரிவில் தமிழ் விரிவுரையாளராகவும்,இலங்கை ஒலிபரப்புக்கூட்டுத்தாபனத்தில் அறிவிப்பாளராகவும், நாடகத்தயாரிப்பாளராகவும் கடமையாற்றியுள்ளார். மாற்றம்,உதயன்,ஈழ நாடு, சிந்தாமணி, உதயசூரியன் இந்துசாதனம், மெல்லினம், உதயம்,பத்திரிகைகளில்.. கவிதை, கட்டுரை,சிறுகதை,விமர்சனம், ஆகியவற்றை எழுதியுள்ளார்.10க்கு மேற்பட்ட நூல்களையும்,100 ஓரங்க நாடகங்களையும்,10க்கு மேற்பட்ட வில்லுப்பாட்டுக்களையும்,20க்கு மேற்பட்ட நாட்டிய நாடகங்களையும், எழுதியுள்ளதோடு.. "முதற்படி" என்னும் குறுந்திரைப்படத்துக்கு கதை வசனம் எழுதி நடித்து 2007ல் அவுஸ்த்திரேலியாவில் மெல்பேண் நகரில் வெளியீடும் செய்யப்பட்டது.ஈழத்தில் பல ஸ்தலங்க‌ளுக்கு ஊஞ்ஞல் பாடியுள்ளதோடு.. அண்மையில் மேற்கு அவுஸ்த்திரேலியா பேர்த் மாநகரில் கோவில்கொண்டிருக்கும் பாலமுருகப்பெருமான் மீதும் ஊஞ்ஞல் பாடியுள்ளார்.2008ல் மதுரைமாநகரில் நடைபெற்ற அகில உலக சைவ‌ சித்தாந்த மாநாட்டில் புராணப்பகுதிக்கு தலைவராகவும், ஆய்வுக் கட்டுரையாள‌ராகவும் விளங்கியுள்ளார்.அண்மையில் ஐரோப்பிய நாடுகளுக்கு சுற்றுப்பயணம் சென்று அங்கெல்லாம்.. தமிழ்,கலாசாரம், இந்துசமயம்,சம்பந்தமாக விரிவுரைகள் ஆற்றியுள்ளார்.லண்டனில் ஜி.ரி.வி. நிலையத்தார் சமயம்,தமிழர்பண்பாடுசம்பந்தமாக இரண்டு தினங்கள் பேட்டி கண்டு நேரடியாக ஒளிபரப்புச்செய்தனர். தற்போது மெல்பேண் தமிழ்ச்சங்கத்தின் ஆலோசகராகவும்,விக்டோரியா இந்து கல்விமையத்தின் ஆலோசகராகவும், தமிழ் அவுஸ்த்திரேலியன் சஞ்சிகையின் இணை ஆசிரியராகவும் விளங்குகிறார். பூர்வீகம் தமிழ்நாடு தாராபுரம். வளர்ந்தது, படித்தது, வேலை பார்த்தது, யாவுமே இலங்கையில்..தற்போது குடியுரிமை பெற்றிருப்பது அவுஸ்த்திரேலியாவில்.

உங்கள் கருத்துகளைத் தெரிவிக்க