பயன்மிகு இணையவழிச் சேவைகள் – விகாஸ்பீடியா

0

– எஸ். நித்யலக்ஷ்மி.

vikaspedia

http://ta.vikaspedia.in/

 

நாம் அனைவரும் விக்கிப்பீடியா கேள்விப்பட்டிருப்போம்.

அது என்ன “விகாஸ்பீடியா” என்று கேட்கத் தோன்றும். அனைவரும் கண்டிப்பாக தெரிந்துகொள்ள வேண்டிய பயனுள்ள இணையதளம்.இதில் வேளாண்மை, கல்வி, உடல்நலம், சமூகநலம், எரிசக்தி, மின்னாட்சி போன்ற தகவல்கள் உள்ளன.

1. வேளாண்மை : வேளாண் இடுபொருட்கள், தொழில்நுட்பங்கள், கால்நடை பராமரிப்பு, வேளாண் சார்ந்த தொழில்கள், பண்ணை சார் தொழில்கள், சிறந்த நடைமுறைகள், அரசு திட்டங்கள், விவசாய கடன் , வேளாண் காப்பீடு, வேளாண்மையும் சுற்றுச்சூழலும், பயனுள்ள இணையதளங்கள் மற்றும் தகவல்கள், வேளாண்மை-கருத்து பகிர்வு போன்ற பயனுள்ள தகவல்கள் உள்ளன.

2. உடல்நலம் : பெண்கள் உடல்நலம் , குழந்தைகள் உடல்நலம், அரசு திட்டங்கள், ஆயுஷ் , ஊட்டச்சத்து , நோய்கள், ஆரோக்கியக் குறிப்புகள், தெரிந்து கொள்ள வேண்டியவை , மூலிகை மருத்துவம் , உடற்பயிற்சிகள் போன்ற தகவல்கள் உள்ளன.

3. கல்வி : குழந்தைகளின் உரிமைகள் ,கொள்கைகள் / திட்டங்கள், குழந்தைகள் பகுதி , ஆசிரியர்கள் பகுதி , ஆன்லைன் மதிப்பிடுதல், சிறந்த செயல்முறைகள், கல்வியின் முக்கியத்துவம் , பல வகையான படிப்புகள் , வேலைவாய்ப்பு வழிகாட்டி , பயனுள்ள செய்திகள் மற்றும் தொடர்புகள் , அரசு சலுகைகள்-உதவித்தொகை , வேலைவாய்ப்பு பட்டியல் , கல்வி சார்ந்த நிறுவனங்கள் , பொது அறிவு வினா விடைகள்.

4. சமூக நலம் : ஆதி திராவிடர் (ம) பழங்குடியினர் நலத் துறை, மலைவாழ் மக்கள் நலம் ,முறைப்படுத்தப்படாத துறை, மூத்த குடிமக்கள் நலம், கிராமிய வறுமை ஒழிப்பு, நகர்ப்புற வறுமை ஒழிப்பு, அரசு சார்பற்ற தன்னார்வ துறை, பெண்கள் மற்றும் குழந்தைகள் நலம், தமிழ்நாடு அரசுத் திட்டங்கள் போன்ற தகவல்கள் உள்ளன.

5. எரிசக்தி : எரிசக்தி அடிப்படைத் தகவல்கள், எரிசக்தி சேமிப்பு, எரிசக்தி திறன், எரிசக்தி உற்பத்தி, சிறந்த செயல்முறைகள், பெண்களும் எரிசக்தியும், அரசு உதவிகள், கிராமப்புற கண்டுபிடிப்புகள் போன்ற பல தகவல்கள் உள்ளன.

6. மின்னாட்சி : இந்தியாவில் மின்னாட்சி , தகவல் பெறும் உரிமைச்சட்டம் 2005, பொதுமக்களுக்கான இணையவழி சேவைகள் , வி.எல்.ஈ க்கான ஆதாரங்கள், மொபைல்வழி சேவைகள் போன்ற தகவல்கள் உள்ளன.

7. சேவைகள் : இ-வியாபார், வல்லுநரிடம் கேளுங்கள், மதர், இணையவழி பாடங்கள், பல்லூடக குறுந்தகடுகள் , ரீகாலர் ,வி.எல்.ஈ கார்னர் , பள்ளி மாணவர்களுக்கான பொது அறிவு வினாடி வினா போன்ற தகவல்கள் இடம் பெற்றுள்ளன.

பதிவாசிரியரைப் பற்றி

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *