அக்டோபர்  13, 2014

இவ்வார வல்லமையாளர்

வல்லமைமிகு  பேராசிரியர் பிரியம்வதா நடராஜன் அவர்கள்

Prof. Priyamvada Natarajan

சென்ற வாரம் உலகப்புகழ் பெற்ற நோபல் பரிசுகள் அறிவிக்கப்பட்டிருக்கும் வேளையில், எதிர்காலத்தில் இவருக்கும் நோபல் பரிசு வழங்கப் பெறும் என ஆவலுடன் எதிர்பார்க்கப்படும்  நம்பிக்கை நட்சத்திரம் ஒருவர் இவ்வார வல்லமையாளர் என வல்லமை குழுவினரால் பாராட்டப்படுகிறார். அமெரிக்காவின் புகழ்பெற்ற  “ஐவீ லீக்” பல்கலைக் கழகமான யேல் பல்கலைக் கழகத்தில், வானியல் மற்றும் இயற்பியல் பேராசிரியராகப் பணிபுரியும் பேராசிரியர் பிரியம்வதா நடராஜன் அவர்களை வல்லமையாளர் விருதிற்குப் பரிந்துரைத்திருப்பவர் வல்லமையின் அறிவியல் எழுத்தாளரான திரு. ஜெயபாரதன் அவர்கள்.

பேராசிரியர் பிரியா கருத்தைக்கவரும் கல்வி மற்றும் ஆய்வுப் பின்னணியைக் கொண்டவர்.  இந்தியத் தமிழ்க் குடும்பத்தைச் சேர்ந்தவரான பிரியா கோயம்புத்தூரில் பிறந்தவர்.   பெற்றோருடனும் உடன்பிறப்புகளுடனும் டெல்லியில் வாழ்ந்து கல்வி பயின்றவர்.  பள்ளிப்படிப்பை இந்தியாவில் முடித்த பின்னர் மேற்படிப்பிற்காக அறிவியல், பொறியியல், தொழில் நுட்பம் ஆகியவற்றில் உலகளாவிய நிலையில் முதலிடம் வகிக்கும் அமெரிக்காவின் எம்.ஐ.டி (M.I.T – Massachusetts Institute of Technology, Cambridge, Mass, USA)  பல்கலைகழகத்தில் பயின்று இயற்பியலிலும் கணிதத்திலும் என இரு இளநிலைப் பட்டங்கள் பெற்றுள்ளார்.

தொடர்ந்து மேல்நிலைக் கல்வியையை மற்றொரு உலகப்புகழ் பெற்ற பல்கலைக்கழகமான இங்கிலாந்தின் கேம்ப்ரிட்ஜ் பல்கலைக்கழகத்தில்  (Institute of Astronomy, University of Cambridge in England) பயின்றார். வானியற்பியல் கோட்பாடுகளில் (Theoretical Astrophysics ) முதுநிலைக் கல்வி மற்றும் முனைவர் ஆய்வை மேற்கொண்டார்.  அமெரிக்காவின் யேல் பல்கலைக்கழகத்தில் இயற்பியல் மற்றும் வானியல் பேராசிரியாகப் பொறுப்பேற்கும் முன்னர், கனடாவின் டொரோண்டோவிலும் முதுநிலை முனைவராக (Postdoctoral Fellow at the Canadian Institute for Theoretical Astrophysics in Toronto, Canada) பயிற்சி பெற்றுள்ளார்

வானியற்பியல் பேராசிரியர் பணியுடன் தொடர்ந்து வானியற்பியல் கோட்பாடுகள், விண்மீன்கள் கூட்டம், பால்வெளி மண்டலம் அதன் கருந்துளைகள் ஆகியவற்றினைப் பற்றிய ஆய்வினைத் தொடர்ந்தார்.  இத்துறையில் இதுவரை நூற்றுக்கும் அதிகமான ஆய்வறிக்கைகளையும் பிரியா வெளியிட்டுள்ளார்.

இவருடன்  இணைந்து  ஆய்வு மேற்கொண்ட  ‘எசிக்குயல் ட்ரைஸ்ட்டர்’  (Ezequiel Treister) என்பாருடன் இவர் வெளியிட்ட  ஆய்வின் முடிவு இயற்பியல் துறையில் ஓர் இன்றியமையாத்  திருப்புமுனையாகும்.  “தொடர்ந்து வளரும் பெரும் கருந்துளைகளின் நிறைக்கும் அவற்றின் வளர்ச்சியில் ஓர் உச்ச வரையறை உண்டு” என்ற இவரது கண்டுபிடிப்பு கருந்துளைகள் பற்றிய புதிய, இயற்பியல் துறைக் கண்டுபிடிப்பாகும். விண்மீன் கூட்டங்களின் தோற்றம் பற்றிய ஆய்வுக்கு பெரும்பங்கு அளித்துள்ளது இவரது இந்தக் கண்டுபிடிப்பு. இவரது  “கருந்துளை நிறையின் உச்சவரையறைக் கோட்பாடு” சர் சி வி இராமனின் “இராமன் விளைவு”, சந்திரசேகரின் “சந்திரசேகர் வரையறை” ஆகியவற்றிற்கு ஒப்பானது.

இவர் ஆய்வின் சுருக்கமான விளக்கம்: விண்மீன் கூட்டங்களின் மையத்தில் இருக்கும் கருந்துளை தனது ஈர்ப்பு விசையின் காரணத்தினால் அதனருகில் அகப்படும் சக்திகுறைந்த விண்மீன்களையும், கோள்களையும் தன்னுள் விழுங்கி வளர்கிறது.  தொடர்ந்து வளரும் கருந்துளையின் நிறையின் உச்ச எல்லையானது  அந்தகோள்களின் கூட்டத்திலிருக்கும்  சூரியனின் நிறையைப் போன்று பத்து பில்லியன் மடங்குவரைதான் அதிகரிக்கும், இந்த நிறையின் அளவு  கருந்துளை இருக்கும் விண்மீன் கூட்டத்தின் மொத்தநிறையின் ஒரு விழுக்காடு ஆகும் (the ultra-massive black holes, which lurk in the centers of huge galaxy clusters, seem to have an upper mass limit of about 10 billion times that of the Sun or about one percent of the total mass of the giant galaxies in which these black holes are found).  இவ்வாறு வளரும் கருந்துளை புதிய விண்மீன்கள் தோன்றும் அண்டமாகவும் விளங்குகிறது.

இந்த வானியற்பியல் கோட்பாட்டின் திருப்புமுனையான கண்டுபிடிப்பின் காரணத்தினால் இவருக்கு இயற்பியல் நோபல் பரிசு வழங்கப்படலாம் என்று கணிக்கப்பட்டு, அப்பரிசு பெறத் தகுதியானவர் பட்டியலில் தொடர்ந்து இடம் பெற்றும் வருகிறார்.   இவரது அறிவியல் சாதனையின்  முக்கியத்துவம் அங்கீகரிக்கப்பட்டு  இவருக்கு எதிர்காலத்தில் நோபல் பரிசு கிடைக்க வேண்டும் என்று வல்லமைக் குழுவினர் வாழ்த்துகளைத் தெரிவித்துக் கொள்கிறோம்.

Contact Info:
Professor Priyamvada Natarajan
Departments of Astronomy & Physics
Yale University
New Haven, CT 06511
phone: +1-203-436-4833 (office)
email: priyamvada.natarajan@yale.edu
webpage: http://www.astro.yale.edu/priya

கட்டுரைக்கான சான்றுகள்:
Professor Priyamvada Natarajan’s Research Articles
http://arxiv.org/find/astro-ph/1/au:+Natarajan_P/0/1/0/all/0/1
Showing results of 115 total for all:natarajan

 

Priyamvada Natarajan
http://www.astro.yale.edu/priya/index.html
http://en.wikipedia.org/wiki/Priyamvada_Natarajan

 

நோபல் பரிசை நோக்கி முதல் தமிழ்ப் பெண் – தி இந்து
http://tamil.thehindu.com/general/education/article6411847.ece

 

இந்தியாவின் முதல் தமிழ்ப்பெண் விஞ்ஞானி
இந்தியாவின் முதல் தமிழ்ப் பெண் விஞ்ஞானி

 

Astronomers Discover Upper Limit for Mass of Giant Black Holes
http://www.ifa.hawaii.edu/info/press-releases/Treister9-08/UMBHs.html

 

Astrophysics: Is there an upper limit to black hole masses?
Priyamvada Natarajan, Ezequiel Treister
(31 Aug 2008)
http://arxiv.org/abs/0808.2813
http://arxiv.org/pdf/0808.2813v2.pdf

 

 

**************************************************************************************
வல்லமையாளருக்குப் பாராட்டுகள்!!!
தங்களுடைய ஆக்கப்பூர்வமான பங்களிப்பினைத் தொடர்ந்திட
வல்லமை மின்னிதழ் அன்பர்களின் மனம் நிறைந்த வாழ்த்துகள்!!!

**************************************************************************************

[இந்த வாரத்தில் தனது ஆற்றலை சிறப்புற வெளிபடுத்தி உங்கள் கவனத்தைக் கவருபவரை வல்லமை ஆசிரியர் குழுவினரின் கவனத்திற்குக் கொண்டுவர விரும்பினால், வழக்கம் போலவே வல்லமை ஆசிரியரிடம் (vallamaieditor@gmail.com) உங்களது பரிந்துரைகளை அனுப்பி உதவிடுமாறு வேண்டுகிறோம், மேலும் வல்லமையாளர் விருது பற்றிய விவரங்களை இப்பக்கத்தில் காணலாம் –https://www.vallamai.com/?p=19391, இதுவரை வல்லமையாளர்களாகத் தேர்வு பெற்றோர் பட்டியலை இங்கே காணலாம்https://www.vallamai.com/?p=43179 ]

 

பதிவாசிரியரைப் பற்றி

4 thoughts on “இந்த வார வல்லமையாளர்!

  1. நம் இன்னுமொரு இந்தியர்எதிர்காலத்தில் நோபல் பரிசு பெற வாழ்த்துக்கள்.

  2. Congrats priyamvada. My best wishes to you. The entire nation is proud of you. Let more accolades knock your doors.

  3. நோபெல் பரிசு பெறத் தகுதியுள்ளோர் பட்டியலில் இருக்கும் நம்பிக்கை நட்சத்திரம் பிரியம்வதாவுக்கு  அட்வான்ஸ் வாழ்த்துக்கள்!   இவ்வார வல்லமையாளராகத் தேர்வு பெற்றிருப்பதற்குப் பாராட்டுக்கள்!

  4. விருதாளர் பிரியம்வதா நடராசனுக்கு வாழ்த்துகள்.

    நாம் எண்ணுமாறு நோபல் விருதினை அடை யட்டும்!
    அன்புடன் இலக்குவனார் திருவள்ளுவன் /தமிழே விழி! தமிழா விழி!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *