– எஸ். நித்யலக்ஷ்மி

 

Create-USB-Flash-Drive-Recycle-Bin-iBin_BIGRecycle Bin பற்றி நாம் அனைவருக்கும் தெரியும். நாம் டெலிட் செய்யும் ஃபைல்கள் தற்காலிகமாக இங்கே இருக்கும். நாம் தவறுதலாக டெலிட் செய்யும் ஃபைல்களை இங்கிருந்து எடுத்து விடலாம். ஆனால் பென்டிரைவ் உபயோகிப்பவர்கள் பென்டிரைவ்வில் இருந்து டெலிட் செய்த ஃபைல்களை நாம் மீட்டெடுக்க File Recovery மென்பொருள்கள் பயன்படுத்த வேண்டும். iBin என்ற இந்த மென்பொருள் பென்டிரைவ்களுக்கு Recycle Bin போலச் செயல்படுகிறது.

முதலில் iBin டவுன்லோட் செய்து அதில் உள்ள iBin.exe என்ற ஃபைலை உங்கள் பென்டிரைவ்வில் copy செய்து கொள்ள வேண்டும். இது வெறும் 218kb அளவு கொண்டதுதான். முதன்முதலில் ஒரு ஃபைலை டெலிட் செய்யும் போது iBin உங்கள் பென்டிரைவ்வில் உள்ள கோப்பை டெலிட் செய்து விடவா? அல்லது iBin ஃபோல்டரில் தற்காலிகமாக வைத்துக் கொள்ளவா? எனக் கேட்கும். Dump into iBin என்பதை கிளிக் செய்தால் உங்கள் பென்டிரைவ்வில் iBin என்ற folder ஐ உருவாக்கும். இது தான் உங்கள் பென்டிரைவ்களுக்கான Recycle Bin folder. இது உங்கள் பென்டிரைவ்வின் அளவிலிருந்து 10% எடுத்துக் கொள்ளும். வேண்டுமென்றால் நாம் அளவை நாம் நிர்ணயம் செய்து கொள்ளலாம். இதற்கு உங்கள் system tray ல் உள்ள iBin icon ஐ கிளிக் செய்து கொள்ள வேண்டும். இதில் custom options என்பதை கிளிக் செய்து கொள்ள வேண்டும். இதில் சென்று உங்களுக்குத் தேவைக்கு ஏற்ப அளவைக் கூட்டவோ, குறைக்கவோ செய்து கொள்ளலாம். மேலும் பல வசதிகளும் உள்ளன.

எளிதாக நாம் டெலிட் செய்த ஃபைல்களை பார்க்கவோ அல்லது நீக்கவோ Dumping mgmt என்பதை கிளிக் செய்து கொள்ள வேண்டும். இதன் மூலம் ஃபைல்களை நீக்கவோ அல்லது மீண்டும் சேமிக்கவோ முடியும்.

படம் உதவி: http://blog.premiumusb.com/2011/04/create-recycle-bin-on-usb-flash-drive/

பதிவாசிரியரைப் பற்றி

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *